Tarun Bharat

पँगाँग भागात चीन उभारतोय पूल

ऑनलाईन टीम/तरुण भारत

पूर्व लडाखमध्ये सुमारे २० महिन्यांपासून तणातणी सुरू असतानाच चीनने प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेवर (एलएसी) भारतीय भूभागासमोर ६० हजार सैनिक तैनात केले आहेत. तसेच लष्करी वाहतुकीसाठी चीन पायाभूत सुविधा उभारत आहे. यापूर्वी उन्हाळ्यात मोठ्या संख्येने चिनी सैनिकांना प्रशिक्षणासाठी एलएसीवर तैनात करण्यात आले होते. त्यापैकी बरेच जण परतले आहेत, पण ६० हजार चिनी सैनिक एलएसीवर आहेत. चीन दौलत बेग ओल्डी भागासमोर रस्ता तयार करत आहे, असे वृत्त आहे. पँगाँग सरोवर भागात चीन एक पूल उभारत असल्याचे सॅटेलाइट इमेजवरून स्पष्ट झाले आहे. भारतीय सूत्रांच्या मते हे बांधकाम चीनच्या भागात होत आहे. चीनच्या हालचाली पाहून भारताने कुठल्याही संभाव्य हल्ल्याला प्रत्युत्तर देण्यासाठी भक्कम पावले उचलली आहेत, असे सूत्रांनी सांगितले.

दरम्यान, चीन नेहमीच भारताविरोधात कुरापती करत आला आहे. मे २०२० मध्ये लष्करी अडथळे सुरू झाल्यापासून, भारत आणि चीनने केवळ विद्यमान पायाभूत सुविधा सुधारण्यासाठीच काम केले नाही, तर संपूर्ण सीमारेषेवर अनेक नवीन रस्ते, पूल, लँडिंग स्ट्रिप देखील बांधले आहेत. पेंगॉन्ग त्सो, एक एंडोरहिक सरोवर, १३५ किमी लांब आहे, ज्यापैकी दोन तृतीयांश पेक्षा जास्त चीनच्या नियंत्रणाखाली आहे. चीन जिथे नवीन पूल बांधत आहे त्याच्या अगदी जवळ असलेला खुर्नाक किल्ला, बुमेरांग आकाराच्या तलावाच्या जवळ आहे.

ऐतिहासिकदृष्ट्या भारताचा एक भाग, खुर्नाक किल्ला १९५८ पासून चीनच्या ताब्यात आहे. खुर्नाक किल्ल्यापासून, LAC बर्‍याच प्रमाणात पश्चिमेला आहे, भारत ८ फिंगरवर दावा करतो आणि चीन फिंगर ४ वर दावा करतो.

Related Stories

बॅनर्जींविरोधात भाजपचे हल्लाबोल आंदोलन

Patil_p

भारत-अमेरिकेच्या प्रस्तावावर चीनचा व्हेटो

Patil_p

ढगफुटीतील मृतांचा आकडा 16 वर

Patil_p

कर्नाटकात नवीन कोरोना रुग्णसंख्येत घट, तर १५ मृत्यू

Archana Banage

लस तयार करण्याची धडपड

tarunbharat

अडीच ते पाच लाखांपर्यत 5 टक्के कर

prashant_c
error: Content is protected !!