तरुण भारत

अमेरिकेचा चीनला दणका : संसदेत डीलिस्टिंग विधेयक मंजूर

ऑनलाईन टीम / वॉशिंग्टन :

कोरोना व्हायरसमुळे अमेरिका आणि चीनमध्ये सुरू झालेला शाब्दिक वाद आता वाढत चालला आहे. अमेरिकेच्या संसदेतील सभागृहात एक विधेयक मंजूर करण्यात आले. या विधेयकानुसार चीनच्या कंपन्यांना अमेरिकन शेअर बाजारमध्ये आता प्रवेश देण्यावर बंदी घातली जाऊ शकते.

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प हे कोरोना व्हायरस हा चीन मुळे पसरला आहे असा सतत दावा करत आहेत. यासाठी चीनला आम्ही धडा शिकवू असे ही वारंवार म्हणत आहेत. आणि त्यामुळेच अमेरिका चीन विरोधात एकापाठोपाठ एक निर्णय घेत आहे.
जगातील दोन मोठ्या अर्थव्यवस्थांमधील ताणतणावपूर्ण संबंधांदरम्यान अलिबाबा ग्रुप होल्डिंग लि. आणि बाडू इंक यासारख्या चीनी कंपन्यांना अमेरिकन स्टॉक एक्सचेंजमध्ये यादी करण्यास मनाई केली जाऊ शकते, असे सीनेटने बुधवारी मोठ्या प्रमाणावर कायदे मंजूर केले.

लुईझियाना येथील रिपब्लिकन सिनेटचा सदस्य जॉन केनेडी आणि मेरीलँडचे डेमोक्रॅटिक ख्रिस व्हॅन हॉलन यांनी सादर केलेले विधेयक सर्वानुमते संमतीने मंजूर झाले आणि कंपन्यांनी परदेशी सरकारच्या नियंत्रणाखाली नसल्याचे हे प्रमाणित करावे लागेल.

मंजूर झालेल्या विधेयकानुसार, विधेयकानुसार, एखादी कंपनी परदेशी सरकारच्या नियंत्रणाखाली किंवा तीन वर्षांपासून हे सिद्ध करण्यात अपयशी ठरली तर कोणतीही कंपनी परदेशी सरकारची आहे की नाही हे अमेरिकन पब्लिक अकाउंटिंग ओव्हरसाइट बोर्ड (पीसीएओबी) हे सांगण्यास अक्षम ठरले तर अमेरिकन शेअर बाजारामध्ये अशा कंपन्यांना बंदी घातली जाईल.

बाईडू आणि अलिबाबा यांच्यासह यूएस-लिस्टेड काही मोठ्या चीनी कंपन्यांमधील समभाग गुरुवारी न्यूयॉर्कमध्ये घसरले, तर व्यापक बाजारात तेजी झाली.

मला नवीन शीतयुद्धात उतरायचे नाही, असे कॅनेडी म्हणाले, चीनने नियमांनुसार खेळले पाहिजे, असे ही त्यांनी यावेळी सांगितले.

पुढे ते म्हणाले, सार्वजनिकरित्या सूचीबद्ध कंपन्यांना सर्व समान मापदंडांवर धरायला हवे आणि हे विधेयक खेळाच्या मैदानाची पातळी कमी करण्यासाठी आणि गुंतवणुकदारास आवश्यक माहिती देण्यासाठी आवश्यक असणारी पारदर्शकता देण्यासाठी सामान्यपणे बदल करते. मला अभिमान आहे की आम्ही आज जबरदस्त द्विपक्षीय समर्थनासह हे मंजूर केले.

Related Stories

कोरोनापुढे हतबल झालेल्या अमेरिकेने मागितली भारताकडे मदत

prashant_c

राम नवमी

omkar B

ब्राझीलमधून येणाऱ्या प्रवाशांवर अमेरिकेने घातली बंदी

datta jadhav

इराणमध्ये भूकंपाचे धक्के

prashant_c

पाकिस्तानात ननकाना साहीब गुरुद्वारावर हल्ला

triratna

अमेरिकेत कोरोनाबाधितांची संख्या 10 लाखांपार

datta jadhav

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More